Car Variety

กระจกตัดแสงอัตโนมัติมีวิธีการทำงานอย่างไร

March 30, 2019 09:25



จากบทความตอนที่แล้วเรื่อง “ความแตกต่างระหว่างกระจกธรรมดาและกระจกตัดแสง” เราได้ทำความรู้จักกันแล้วเกี่ยวกับกระจกตัดแสงว่ามีอะไรบ้าง คราวนี้เรามาลองมาดูการทำงานของ “กระจกตัดแสงอัตโนมัติ”  ที่เป็นที่นิยมอยู่ในปัจจุบันว่ามีการทำงานกันอย่างไรบ้างครับ



กระจกมองหลังของรถยนต์ทั่วไปสามารถตัดแสงสะท้อนในเวลากลางคืนได้โดยการผลักสลักที่ด้านล่างกระจกเพื่อเปลี่ยนมุมสะท้อนตกกระทบ ซึ่งทำให้ผู้ขับขี่ต้องละสายตาจากการมองไปด้านหน้ารถและละมือจากพวงมาลัยไปผลักสลักกระจกมองหลัง แต่
กระจกตัดแสงอัตโนมัติจะอาศัยการทำงานของเซ็นเซอร์วัดระดับการเปล่งแสง จากนั้นจะทำการตัดแสงที่ชั้นกระจกโดยอัตโนมัติ ทำให้ผู้ขับขี่ไม่จำปรับด้วยตนเอง

สำหรับโครงสร้างของ
กระจกตัดแสงอัตโนมัติ จะมีรูปแบบซ้อนกระจกหลายชั้น ประกอบด้วยกระจกเงาและชั้นนำไฟฟ้า เมื่อแสงเข้ามากระทบเซ็นเซอร์ เซ็นเซอร์ก็จะทำการสั่งการควบคุมการลดปริมาณของแสงที่กระทบเข้ามา โดยใช้แรงดันไฟฟ้าผ่านชั้นกระจกที่โปร่งแสงให้มืดลง ทำให้แสงสะท้อนจากกระจกที่จ้าเกินไปถูกลดความสว่างลงมาโดยอัตโนมัติ ทำให้ผู้ขับขี่ไม่ต้องเสียสมาธิจากการขับรถ มีทัศนวิสัยในการขับขี่ที่ดีขึ้นนั้นเอง

ส่วนการใช้งานและดูแลรักษากระจกตัดแสงอัตโนมัติ เพียงแค่หมั่นรักษาความสะอาดที่ตัวกระจก รวมไปถึงบริเวณจุดที่เป็นเซ็นเซอร์ทั้งสองตัว เพียงเท่านี้ก็สามารถใช้งานในระยะยาวครับผม

Posted in: Automotive

Comments

พลตรีหญิง ยุพา ผลโภค
พลตรีหญิง ยุพา ผลโภค
Saturday, March 30, 2019 11:47 AM
ราคาประมาณเท่าไรnewest Camry
Prakarn Lunjanasatienchai
Prakarn Lunjanasatienchai
Sunday, March 31, 2019 9:36 PM
รับทราบครับ​
วุฒิภัทร สมานกุล
วุฒิภัทร สมานกุล
Monday, April 1, 2019 8:44 AM
ขอบคุณสำหรับ ความรู้ดีๆ ครับ
ว่าที่ร้อยตรีพรชัย สุขวิมลเสรี
ว่าที่ร้อยตรีพรชัย สุขวิมลเสรี
Monday, April 1, 2019 7:07 PM
Good
โสภณ จงสงวนประดับ
โสภณ จงสงวนประดับ
Tuesday, April 2, 2019 9:18 PM
ดีจังเลย
Panya Likhitsirisap
Panya Likhitsirisap
Thursday, April 4, 2019 12:34 AM
ขอบคุณครับ
สุขุม เจ๊ะแว
สุขุม เจ๊ะแว
Tuesday, April 9, 2019 11:24 AM
ขอบคุณครับ
Sasiwimol Lam
Sasiwimol Lam
Tuesday, April 9, 2019 6:53 PM
ขอบคุณครับ
Athikhom Suthatsanasuang
Athikhom Suthatsanasuang
Friday, April 12, 2019 8:25 AM
ขอบคุณครับ
oj j
oj j
Thursday, April 18, 2019 10:36 AM
👌
สมชาย วงศ์บวรเกียรติ
สมชาย วงศ์บวรเกียรติ
Sunday, April 21, 2019 7:22 AM
มีประโยชน์มากครับ.พบบ่อยช่วงขับรถกลางคืนตาพล่ามัวเลยครับ.
ประพัฒน์  สุริยผล
ประพัฒน์ สุริยผล
Monday, April 22, 2019 3:36 PM
มีกรณีไหน ที่ไม่ควรใช้ไหมครับ
วรพจน์ สุขสอาด
วรพจน์ สุขสอาด
Monday, April 22, 2019 11:47 PM
เป็นความรู้ัครับ
Sasiwimol Lam
Sasiwimol Lam
Tuesday, April 23, 2019 1:02 AM
ขอบคุณครับ
ภานุสิทธิ์ เฉลิมฤกษ์
ภานุสิทธิ์ เฉลิมฤกษ์
Tuesday, April 23, 2019 3:11 PM
ได้ความรู้ครับ
ธรรมนูญ เสมาปรุ
ธรรมนูญ เสมาปรุ
Wednesday, April 24, 2019 10:03 AM
ไม่เคยใช้เลย
ยมนา เที่ยงตรง
ยมนา เที่ยงตรง
Monday, April 29, 2019 1:35 PM
good
อมรเทพ สุกสี
อมรเทพ สุกสี
Tuesday, April 30, 2019 2:39 PM
ได้ความรู้ครับ
โชควรัตม์ ธรรม์เวชไชโย
โชควรัตม์ ธรรม์เวชไชโย
Sunday, May 5, 2019 2:42 PM
😜😜
Charoen Denkongphon
Charoen Denkongphon
Wednesday, May 8, 2019 8:36 PM
แสงสะท้อนจากทางหลัง บางโอกาสก็มีประโยชน์นะครับ จะได้ไม่หลับ...
เอื้อมพร ประสานไทย
เอื้อมพร ประสานไทย
Saturday, May 11, 2019 5:30 PM
ใช้แล้ว ดีค่ะ
ณัฐพนธ์ ปัญญาศรีวินิจ
ณัฐพนธ์ ปัญญาศรีวินิจ
Thursday, May 16, 2019 9:06 PM
ขอบคุณครับ
Thana Kaweewong
Thana Kaweewong
Saturday, May 18, 2019 8:13 PM
..........................
Karnworapee Pongsawanitchakorn
Karnworapee Pongsawanitchakorn
Sunday, May 19, 2019 3:42 PM
น่าสนใจมากค่ะ
จิระวัฒน์ อุปริรัตน์
จิระวัฒน์ อุปริรัตน์
Thursday, May 30, 2019 9:08 AM
กระจกตัดแสง มีขายที่ไหนครับ
อมรชัย ยิ่งเกียรตินนท์
อมรชัย ยิ่งเกียรตินนท์
Saturday, June 1, 2019 12:08 PM
ติดตั้งได้ที่ไหนครับ
ฑิฌาภัทษ์ วรกิตติธานนท์
ฑิฌาภัทษ์ วรกิตติธานนท์
Friday, June 7, 2019 9:01 AM
ขอบคุณค่ะ
วรินทร ทองพูนกิจ
วรินทร ทองพูนกิจ
Thursday, June 13, 2019 3:52 PM
ขอบคุณครับ
พัชราภรณ์ กุสม
พัชราภรณ์ กุสม
Saturday, June 15, 2019 10:10 AM
ขอบคุณค่ะ
สกลกิจ วัฒนวารุณ
สกลกิจ วัฒนวารุณ
Monday, June 24, 2019 6:32 AM
วันก่อนลูกชายเพิ่งถามเรื่องกระจกมองหลังเองว่ามีไฟที่ปุ่ม auto แปลว่ารถทำอะไร

ตอนนี้มีคำตอบให้เจ้าตัวน้อยล่ะ ขอบคุณครับ
Jazzy Sasongton
Jazzy Sasongton
Tuesday, June 25, 2019 12:32 PM
ถ้าไม่มีติดมากับรถ เปลี่ยนเองได้ป่าวอะคะ
Wathanyoo Kiatikamjhon
Wathanyoo Kiatikamjhon
Sunday, July 7, 2019 6:04 PM
ที่ศูนย์ค่ากระจก 5000 ครับ
อุดมศักดิ์ โหประยูร
อุดมศักดิ์ โหประยูร
Tuesday, July 16, 2019 8:33 AM
รับทราบครับ
ครรชิต สรรประเสริฐ
ครรชิต สรรประเสริฐ
Wednesday, July 17, 2019 9:15 PM
ขอบคุณครับ
อมรเทพ สุกสี
อมรเทพ สุกสี
Thursday, July 25, 2019 9:37 AM
ขอบคุณครับ
sanya sukchom
sanya sukchom
Sunday, August 4, 2019 12:48 PM
ขอบคุณสำหรับข้อมูล
Chamee Bori
Chamee Bori
Tuesday, August 6, 2019 9:00 PM
ขอบคุณสำหรับข้อมูล

Post Comment

Only registered users may post comments.

กลับหน้าหลัก

บทความอื่นๆ ที่น่าสนใจ